Tìm kiếm Giáo án
ĐỀ THI CHỌN HSG LÍ 9

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Võ Công Lâm
Ngày gửi: 06h:44' 31-10-2021
Dung lượng: 100.7 KB
Số lượt tải: 41
Nguồn:
Người gửi: Võ Công Lâm
Ngày gửi: 06h:44' 31-10-2021
Dung lượng: 100.7 KB
Số lượt tải: 41
Số lượt thích:
0 người
PHÒNG GIÁO DỤC & ĐÀO TẠO
KỲ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI CẤP HUYỆN
Nămhọc 2021 - 2022
Mônthi : VẬT LÍ 9
Thờigianlàmbài 120 phút ( khôngkểphátđề)
Câu 1.
Mộtquảcầusắtrỗngnổitrongnước .Tìmthểtíchphànrỗngbiếtkhốilượngquảcầulà 500g vàkhốilượngriêngcủasắtlà 7,8g/cm khối .Biếtnướcngập đến 2/3 thểtíchquảcầu.
Câu 2.
Mộtcanôdựđịnhđixuôidòngtừ A đến B rồi quay lạivề A. Biếtvậntốccủacanôlà 15km/h, vậntốccủanướclà 3km/h. AB=24km.
a) Tínhthờigianchuyểnđộngcủacanôtheodựđịnh.
b)Tuynhiêntrênđường quay về A, saukhiđiđượcquãngđường 7,2 km thìmáyhỏngvàsau 24 phútthìsửaxong. ĐểvềAđúngdựđịnhthìsauđócanôphảiđivớivậntốcbaonhiêu?
Câu 3.
Mộtnhiệtlượngkế = nhômcókhốilượng m1= 100g chứa m2=400g nước ở nhiệtđộ t1= 10°C. Người ta thảvàonhiệtlượngkế 1 thỏihợpkimnhômvàthiếccókhốilượng m= 200g đcnungnóngđếnnhiệtđộ t2= 120°C. Nhiệtđộcânbằngcủahệthốnglà t3= 14°C. Tínhkhốilượngnhômvàthiếccótronghợpkim( bỏ qua sựtraođổinhiệtvsmôitrườngbênngoài ). Biết NDR củanhôm, nướcvàthiếclầnlượtlà c=900J/kgK, c2= 4200J/kgK, c4=230J/kgK.
Câu 4.
Cho mạchđiện (nhưhìnhvẽ)
AB làbiếntrởcó R0 = 6000Ω, cácvônkếcóđiệntrở
lầnlượtlà R1 = 2000 Ω; R2 = 4000 Ω, điệntrởcủa
dâynốivàkhóa K khôngđángkể, UMN = 60 V
a) Khi K mởvônkếchỉbaonhiêu ?
b) Khi K đóng. Tìmvịtrí C đểdòngđiện qua K bằng0 ?
c) Khi K đóng, tìmvịtrí C để 2 vônkếchỉcùngmộtgiátrị. Khiđódòngđiện qua K làbaonhiêuvàtheochiềunào ?
Câu 5.
Cho mạchđiệncósơđồnhưhìnhvẽ:
Biết: R1 = R2 = R3 =3Ω; R4 = 1Ω.UAB = 9V(khôngđổi)
a) MắcvàogiữahaiđiểmAvà D mộtvônkếcóđiện
trởrấtlớn. Xácđịnhsốchỉcủavônkế V.
b) Nối B và D bằngmộtampekếcóđiệntrởrấtnhỏ.
Tínhcườngđộdòngđiện qua cácđiệntrởvàsốchỉcủaampekế.
------------------Hết-----------------
ĐÁP ÁN.
Câu 1.Gọi V làthểtíchquảcầu V1 làthểtíchphầnđặc V2 làthểtíchphầnrỗng có m= 500 g = 0.5 Kg D=7.8 g/cm^3 = 7800Kg/m^3 =>thểtíchphầnđặclà : V1=m/D = 0.5/7800= xấpsỉ 64.1 cm^3 = xấpsỉ 64.1 .10^-6 trọnglươngcủavậtlà : P1=10m=5N khiquảcầunổithì P=Fa =>Fa=d.2/3V => V=3.5 /2000 = 7.5 .10^-4 m^3 Vậy V=750 cm^3 ta có V2=V-V1=750-64.1=685.9cm^3
Câu 2.
a) ThờigiancanôđixuôidòngtừAđến B là
t1= Svc+vnSvc+vn= 60/25= 2,4(h)
Thờigiancanôđingượcdòngtừ B vềAlà
t2= Svc−vnSvc−vn= 60156015=4 ( h)
Tổngthờigianchuyểnđộngcủacanotheodựđịnhlà
t= t1+ t2= 6,4 (h)
b) Quãngđườngmàcanôđãđitừ B đếnAtrướckhibịhỏnglà
60. 1/2= 30 ( km)
Thờigiancanôđãđiđượclà
30/15=2 ( h)
Do hỏngmáyvàsửachữamất 36 phut( =0,6h)
Quãngđườngmàca no bịnướcđẩylà
0,6. 5= 3 ( km)
QuãngđườngcầnphảiđiđểvềAlà
30+3= 33km
Thờigiancònlạiđểvềđúngdựđịnhlà
4h- 2-0,6=1,4 ( h)
Vậntốccầnđiđểvềđúngdựđịnhlà
33/1,4= 23,57( km/h)
Câu 3.
m1=100g=0.1kg
m2=400g=0.4kg
m=200g=0.2kg
gọi m3 là kl nhôm
m4là kl thiếc
theoptcânbằngnhiệt, ta có
Qthu=Qtoa
=>0.1*900*(14-10)+0.4*4200*(14-10)=m3*900*(120-14)+m4*230*(120-14)
=>360+6720=95400m3+24380m4
=>7080=95400m3+24380m4 (1)
mà m3+m4=0.2 (2)
từ (1) và (2)
=> m3=0.03kg=30g và m4=0.17kg=170g (gầnbằngthôinhé)
Câu 4.
a) Vì 2 vônkếnốitiếpnhau, mà UMN = 60 V ⇒ U1 = 20 V và U2 = 40 V.
b) Khidòngđiện qua K bằng 0 ⇒ MN làmạchcầucânbằng
/
Khiđó V1 chỉ 20 V; V2 chỉ 40 V
c) Mạch MN ⇒thành (R1 // RAC) nt (R2 // RCB)
Để 2 vônkếchỉcùngmộtgiátrị⇒ RMC = RCN
/
Thay 1kΩ = 1000Ω ta cóphươngtrình:
/
⇔ 20x - 2x2 = 24x + 48 - 4x2 - 8x
⇔ 2x2 + 4x - 48 = 0
Giảiphươngtrình ta tìmđược x = 4.
Vậy RAC = 4000 Ω.
Câu 5.
/
KỲ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI CẤP HUYỆN
Nămhọc 2021 - 2022
Mônthi : VẬT LÍ 9
Thờigianlàmbài 120 phút ( khôngkểphátđề)
Câu 1.
Mộtquảcầusắtrỗngnổitrongnước .Tìmthểtíchphànrỗngbiếtkhốilượngquảcầulà 500g vàkhốilượngriêngcủasắtlà 7,8g/cm khối .Biếtnướcngập đến 2/3 thểtíchquảcầu.
Câu 2.
Mộtcanôdựđịnhđixuôidòngtừ A đến B rồi quay lạivề A. Biếtvậntốccủacanôlà 15km/h, vậntốccủanướclà 3km/h. AB=24km.
a) Tínhthờigianchuyểnđộngcủacanôtheodựđịnh.
b)Tuynhiêntrênđường quay về A, saukhiđiđượcquãngđường 7,2 km thìmáyhỏngvàsau 24 phútthìsửaxong. ĐểvềAđúngdựđịnhthìsauđócanôphảiđivớivậntốcbaonhiêu?
Câu 3.
Mộtnhiệtlượngkế = nhômcókhốilượng m1= 100g chứa m2=400g nước ở nhiệtđộ t1= 10°C. Người ta thảvàonhiệtlượngkế 1 thỏihợpkimnhômvàthiếccókhốilượng m= 200g đcnungnóngđếnnhiệtđộ t2= 120°C. Nhiệtđộcânbằngcủahệthốnglà t3= 14°C. Tínhkhốilượngnhômvàthiếccótronghợpkim( bỏ qua sựtraođổinhiệtvsmôitrườngbênngoài ). Biết NDR củanhôm, nướcvàthiếclầnlượtlà c=900J/kgK, c2= 4200J/kgK, c4=230J/kgK.
Câu 4.
Cho mạchđiện (nhưhìnhvẽ)
AB làbiếntrởcó R0 = 6000Ω, cácvônkếcóđiệntrở
lầnlượtlà R1 = 2000 Ω; R2 = 4000 Ω, điệntrởcủa
dâynốivàkhóa K khôngđángkể, UMN = 60 V
a) Khi K mởvônkếchỉbaonhiêu ?
b) Khi K đóng. Tìmvịtrí C đểdòngđiện qua K bằng0 ?
c) Khi K đóng, tìmvịtrí C để 2 vônkếchỉcùngmộtgiátrị. Khiđódòngđiện qua K làbaonhiêuvàtheochiềunào ?
Câu 5.
Cho mạchđiệncósơđồnhưhìnhvẽ:
Biết: R1 = R2 = R3 =3Ω; R4 = 1Ω.UAB = 9V(khôngđổi)
a) MắcvàogiữahaiđiểmAvà D mộtvônkếcóđiện
trởrấtlớn. Xácđịnhsốchỉcủavônkế V.
b) Nối B và D bằngmộtampekếcóđiệntrởrấtnhỏ.
Tínhcườngđộdòngđiện qua cácđiệntrởvàsốchỉcủaampekế.
------------------Hết-----------------
ĐÁP ÁN.
Câu 1.Gọi V làthểtíchquảcầu V1 làthểtíchphầnđặc V2 làthểtíchphầnrỗng có m= 500 g = 0.5 Kg D=7.8 g/cm^3 = 7800Kg/m^3 =>thểtíchphầnđặclà : V1=m/D = 0.5/7800= xấpsỉ 64.1 cm^3 = xấpsỉ 64.1 .10^-6 trọnglươngcủavậtlà : P1=10m=5N khiquảcầunổithì P=Fa =>Fa=d.2/3V => V=3.5 /2000 = 7.5 .10^-4 m^3 Vậy V=750 cm^3 ta có V2=V-V1=750-64.1=685.9cm^3
Câu 2.
a) ThờigiancanôđixuôidòngtừAđến B là
t1= Svc+vnSvc+vn= 60/25= 2,4(h)
Thờigiancanôđingượcdòngtừ B vềAlà
t2= Svc−vnSvc−vn= 60156015=4 ( h)
Tổngthờigianchuyểnđộngcủacanotheodựđịnhlà
t= t1+ t2= 6,4 (h)
b) Quãngđườngmàcanôđãđitừ B đếnAtrướckhibịhỏnglà
60. 1/2= 30 ( km)
Thờigiancanôđãđiđượclà
30/15=2 ( h)
Do hỏngmáyvàsửachữamất 36 phut( =0,6h)
Quãngđườngmàca no bịnướcđẩylà
0,6. 5= 3 ( km)
QuãngđườngcầnphảiđiđểvềAlà
30+3= 33km
Thờigiancònlạiđểvềđúngdựđịnhlà
4h- 2-0,6=1,4 ( h)
Vậntốccầnđiđểvềđúngdựđịnhlà
33/1,4= 23,57( km/h)
Câu 3.
m1=100g=0.1kg
m2=400g=0.4kg
m=200g=0.2kg
gọi m3 là kl nhôm
m4là kl thiếc
theoptcânbằngnhiệt, ta có
Qthu=Qtoa
=>0.1*900*(14-10)+0.4*4200*(14-10)=m3*900*(120-14)+m4*230*(120-14)
=>360+6720=95400m3+24380m4
=>7080=95400m3+24380m4 (1)
mà m3+m4=0.2 (2)
từ (1) và (2)
=> m3=0.03kg=30g và m4=0.17kg=170g (gầnbằngthôinhé)
Câu 4.
a) Vì 2 vônkếnốitiếpnhau, mà UMN = 60 V ⇒ U1 = 20 V và U2 = 40 V.
b) Khidòngđiện qua K bằng 0 ⇒ MN làmạchcầucânbằng
/
Khiđó V1 chỉ 20 V; V2 chỉ 40 V
c) Mạch MN ⇒thành (R1 // RAC) nt (R2 // RCB)
Để 2 vônkếchỉcùngmộtgiátrị⇒ RMC = RCN
/
Thay 1kΩ = 1000Ω ta cóphươngtrình:
/
⇔ 20x - 2x2 = 24x + 48 - 4x2 - 8x
⇔ 2x2 + 4x - 48 = 0
Giảiphươngtrình ta tìmđược x = 4.
Vậy RAC = 4000 Ω.
Câu 5.
/
 









Các ý kiến mới nhất