Violet
Giaoan

Tin tức thư viện

Chức năng Dừng xem quảng cáo trên violet.vn

12087057 Kính chào các thầy, cô! Hiện tại, kinh phí duy trì hệ thống dựa chủ yếu vào việc đặt quảng cáo trên hệ thống. Tuy nhiên, đôi khi có gây một số trở ngại đối với thầy, cô khi truy cập. Vì vậy, để thuận tiện trong việc sử dụng thư viện hệ thống đã cung cấp chức năng...
Xem tiếp

Hỗ trợ kĩ thuật

  • (024) 62 930 536
  • 091 912 4899
  • hotro@violet.vn

Liên hệ quảng cáo

  • (024) 66 745 632
  • 096 181 2005
  • contact@bachkim.vn

Tìm kiếm Giáo án

hoa hoc 10 - Dạy thêm - cơ bản

Wait
  • Begin_button
  • Prev_button
  • Play_button
  • Stop_button
  • Next_button
  • End_button
  • 0 / 0
  • Loading_status
Nhấn vào đây để tải về
Báo tài liệu có sai sót
Nhắn tin cho tác giả
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: tự soạn
Người gửi: Tuấn Trần
Ngày gửi: 18h:43' 20-08-2018
Dung lượng: 1.4 MB
Số lượt tải: 582
Số lượt thích: 2 người (Nguyễn Công Trường, Nguyễn Thu Hà)
BÀI TOÁN VỀ LƯU HUỲNH VÀ HỢP CHẤT

I. LƯU HUỲNH TÁC DỤNG VỚI KIM LOẠI
- Ở nhiệt độ cao, lưu huỳnh có thể tác dụng với hầu hết các kim loại tạo thành muối sunfua trừ Au và Pt
Phản ứng tổng quát: 2M + nS M2Sn ( n là hóa trị của kim loại M, nếu M là Fe thì n = 2)
- Định luật bảo toàn:
+ ĐLBT electron: h.trị. nKL = 2.nS
+ ĐLBT khối lượng: mchất rắn = mKL + mS

Câu 1. Nung nóng hỗn hợp X gồm 11,2 gam bột Fe và 3,2 gam bột S ( trong bình kín không có oxi) tới phản ứng hoàn toàn thu được chất rắn Y. Cho Y tác dụng vừa đủ với 500ml dung dịch HCl aM thu được hỗn hợp khí A và dung dịch B.
a. Tính tỉ khối của hỗn hợp A so với hidro là
A. 18. B. 9. C. 10. D. 16.
b. Giá trị của a là
A. 0,6. B. 0,7. C. 0,8. D. 0,9.
Hướng dẫn
Phản ứng: Fe + S  FeS
0,1← 0,1 → 0,1
Ta có:  và 
 => Fe dư
Vậy chất rắn Y: FeS ( 0,1 mol) và Fe dư ( 0,2 – 0,1 = 0,1 mol). Tác dụng với HCl
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S
0,1 →0,2 → 0,1 ( mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,1 →0,1 →0,1 ( mol)
a. Hỗn hợp A gồm H2S và H2
=> 
Vậy 
b. = 0,2 + 0,2 = 0,4 mol => a = CM ( HCl) =
Câu 2. Nung nóng m gam hỗn hợp bột kim loại Zn và S ( không có không khí) tới phản ứng hoàn toàn thu được chất rắn A. Cho A tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 4,48 lít khí ( đktc) và 6,4 gam chất rắn không tan. Giá trị của m là
A. 25,8. B. 24,6. C. 26,8. D. 12,8.
Hướng dẫn

Phản ứng: Zn + S  ZnS
0,2← 0,2← 0,2← ( mol)
A tác dụng với HCl dư thu được chất rắn không tan => S dư
Chất rắn A gồm ZnS, S dư tác dụng với HCl
ZnS + 2HCl → ZnCl2 + H2S
0,2← 0,2 ( mol)
Ta có: 
Vậy: mZn = 0,2. 65 = 13 gam
mS = 0,2. 32 + 6,4 = 12,8 gam.
Câu 3. Đun nóng hỗn hợp gồm 5,6 gam bột Fe và 6,4 gam bột S ( không có không khí), sau phản ứng thu được hỗn hợp chất rắn A. Cho A tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 2,24 lít hỗn hợp khí B và chất rắn C. Tỉ khối của B so với hidro là 13. Hiệu suất phản ứng giữa Fe và S là
A. 62,5%. B. 70%. C. 75%. D. 80%.
Hướng dẫn
Phản ứng: Fe + S  FeS
0,075← 0,075←
Ta có:  và 
 => Tính hiệu suất theo Fe.
Vì đề không cho dữ liệu “ phản ứng hoàn toàn” => phản ứng không hoàn toàn ( H < 100%), chất rắn A gồm FeS, Fedư, và Sdư. Tác dụng với HCl
FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S
0,075← 0,075 ( mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,025← 0,025 ( mol)
- Tính số mol khí trong B ( H2S, H2)

Đặt = x ( mol) và  = y ( mol)
x + y = 0,1
2x + 34y = 26. 0,1
Giải ra x = 0,025 mol và y = 0,075 mol.
- Tính hiệu suất phản ứng
nFe (ban đầu) = nFe (phản ứng) + nFe dư = 0,075 + 0,025 = 0
 
Gửi ý kiến

↓ CHÚ Ý: Bài giảng này được nén lại dưới dạng RAR và có thể chứa nhiều file. Hệ thống chỉ hiển thị 1 file trong số đó, đề nghị các thầy cô KIỂM TRA KỸ TRƯỚC KHI NHẬN XÉT  ↓