Banner-giaoan-1090_logo1
Banner-giaoan-1090_logo2

Quảng cáo

Quảng cáo

Quảng cáo

Hướng dẫn sử dụng thư viện

Tìm kiếm Giáo án

Thư mục

Quảng cáo

Thống kê

  • truy cập   (chi tiết)
    trong hôm nay
  • lượt xem
    trong hôm nay
  • thành viên
  • HƯỚNG DẪN GIẢI CÁC DẠNG TOÁN LỚP 4

    Nhấn vào đây để tải về
    Hiển thị toàn màn hình
    Báo tài liệu có sai sót
    Nhắn tin cho tác giả
    (Tài liệu chưa được thẩm định)
    Nguồn:
    Người gửi: Phí Công Anh
    Ngày gửi: 19h:38' 22-09-2013
    Dung lượng: 76.5 KB
    Số lượt tải: 4599
    HƯỚNG DẪN GIẢI CÁC DẠNG TOÁN LỚP 4

    DẠNG TOÁN TRUNG BÌNH CỘNG :
    Bài 1: Tìm trung bình cộng của các số lẽ có 3 chữ số ?
    *** Số lẽ có 3 chữ số là từ 101 đến 999 . Vậy TBC các số lẽ đó là : ( 101+ 999) : 2 = 550
    Bài 2: Tìm TBC các số chẵn có 2 chữ số ?
    *** Số chẵn có 2 chữ số là từ 10 đến 98 . Vậy TBC các số chẵn đó là : (10 +98) : 2 = 54
    Bài 3 : Tìm TBC các số lẽ nhỏ hơn 2012 ?
    *** Các số lẽ đó là từ 1; 3; 5; 7;…..đến 2011. Vậy TBC các số lẽ là : (2011+1): 2= 1006
    Bài 4 : Tìm TBC tất cả các số tự nhiên liên tiếp từ 1; 2; 3 …đến 2013 ?
    *** TBC là : ( 2013 + 1 ) : 2 = 1007
    Bài 5; Một lớp học có 30 HS có tuổi trung bình là 10 . Nếu tính thêm cả cô giáo thì tuổi TB của cô và 30 HS là 11 . Tính tuổi của cô ?
    *** Tổng số tuổi của 30 HS LÀ : 30 x 10 = 300
    Tổng tuổi của cô và 30 HS là : 31 x 11 = 341
    Tuổi cô giáo là : 341 – 300 = 41
    Bài 6 : Biết TBC của 2 số là 185 và số lớn hơn số bé 24 đơn vị . Tìm 2 số đó ?
    *** Tổng 2 số đó là : 185 x 2 = 370
    Số bé là : ( 370 – 24 ) : 2= 173
    Số lớn là : 370 – 173 = 197
    Bài 7 :


    DẠNG TOÁN TÌM 2 SỐ TỰ NHIÊN
    Bài 1 : Tìm 2 số lẽ liên tiếp có tổng là 1444 ?
    *** Số bé là : 1444 : 2 – 1 = 721 Số lớn là : 721 + 2 = 723
    Bài 2 : Tìm 2 số tự nhiên liên tiếp có tổng là 215 ?
    *** Số bé là : ( 215 – 1) : 2 = 107 Số lớn là : 215 – 107 = 108
    Bài 3: Tìm số tự nhiên A ; Biết A lớn hơn TBC của A và các số 38 ; 42 ; 67 là 9 đơn vị ?
    *** TBC của 4 số là : ( 38 + 42 + 67 + 9) : 3 = 52 .
    Vậy A là : 52 + 9 = 61
    Bài 4 : Tìm số tự nhiên B ; Biết B LỚN hơn TBC của B và các số 98 ; 125 là 19 đơn vị ?
    *** TBC của 3 số là : ( 98 + 125 + 19 ) : 2 = 121 .
    Vậy B là : 121 + 19 = 140
    Bài 5 : Tìm số tự nhiên C ; biết C BÉ hơn TBC của C và các số 68; 72 ; 99 là 14 đơn vị ?
    *** TBC của 3 số là : [ ( 68 + 72 + 99 ) – 14 ] : 3 = 75
    Vậy C là : 75 – 14 = 61


    Bài 6: Tìm 2 số tự nhiên biết số lớn chia cho số bé được thương là 3 dư 41 và tổng của hai số đó là 425 ?
    - Ta có số bé bằng 1 phần ; số lớn 3 phần (số thương) Tổng số phần : 3 + 1 = 4
    - Số bé = ( Tổng - số dư ) : số phần Số bé là : (425 - 41 ) : 4 = 96
    - Số lớn = Số bé x Thương + số dư Số lớn là : 96 x 3 + 41 = 329
    Bài 7 : Tìm 2 số tự nhiên biết số lớn chia cho số bé được thương là 2 dư 9 và hiệu của hai số đó là 57 ?
    - Ta có số bé bằng 1 phần ; số lớn 2 phần (số thương) Hiệu số phần : 2 -1 = 1
    - Số bé = ( Hiệu - số dư ) : số phần Số bé là : (57 - 9 ) : 1 = 48
    - Số lớn = Số bé x Thương + số dư Số lớn là : 48 x 2 + 9 = 105
    Bài 8: Tìm 2 số biết thương của chúng bằng hiệu của chúng và bằng 1,25 ?
    - Đổi số thương ra phân số thập phân , rút gọn tối giản. Đổi 1,25 =  = 
    - Vậy số bé = 4 phần, số lớn 5 phần ( Toán hiệu tỉ) Hiệu số phần : 5 - 4 = 1
    - Số lớn = ( Hiệu : hiệu số phần ) x phần số lớn Số lớn : (1,25 : 1) x 5 = 6,25
    - Số bé = Số lớn - hiệu Số bé : 6,25 - 1,25 = 5
    Bài 9: Tìm 2 số có tổng của chúng bằng 280 và thương chúng là 0,6 ?
    Đổi số thương ra phân số thập phân , rút gọn tối giản Đổi 0,6 = = 
    - Vậy số bé = 3 phần, số lớn 5 phần ( Toán tổng tỉ) Tổng số phần : 5 + 3 = 8
    - Số lớn = ( Tổng : tổng số phần ) x phần số lớn Số lớn : (280 : 8) x 5 = 175
    - Số bé = Tổng - số lớn Số bé : 280 - 175 = 105
    Bài 10: Tìm hai số tự nhiên có tổng là 2013 và giữa chúng có 20 số tự nhiên khác ?
    - Hiệu của 2 số đó là : 20 x 1 + 1 = 21
    - Số lớn ; ( 2013 + 21 ) : 2 = 1017
    - Số bé : 2013 - 1017 = 996
    Bài 11 : Tìm hai số có tổng bằng 2011 và giữa chúng có tất cả 9 số chẵn ?
    - Hiệu của 2 số đó là : 9 x 2 + 1 = 19
    - Số lớn : ( 2011 + 19) : 2 = 1015
    - Số bé : 2011 - 1015 = 996
    Bài 12: Tìm hai số có tổng bằng 2009 và giữa chúng có tất cả 5 số lẻ ?
    - Hiệu của 2 số đó là : 5 x 2 + 1 = 11
    - Số lớn : ( 2009 + 11) : 2 = 1010
    - Số bé : 2009 - 1010 = 999
    Bài 13 : Tìm hai số chẵn có tổng bằng 210 và giữa chúng có 18 số chẵn khác?
    - Hiệu của 2 số đó là : 18 x 2 + 2 = 38
    - Số lớn : ( 210 + 38) : 2 = 124
    - Số bé : 210 - 124 = 86


    Bài 14: Tìm hai số lẻ có tổng bằng 474 và giữa chúng có tất cả 37 số lẻ khác ?
    - Hiệu của 2 số đó là : 37 x 2 + 2 = 76
    - Số lớn : ( 474 + 76) : 2 = 275
    - Số bé : 474 - 275 = 199
    Bài 15 : Tìm một phân số có mẫu số hơn tử số 52 đơn vị và bằng phân số 
    - Đổi rút gọn  =  ( giải theo toán hiệu tỉ - Tử số 3 phần , mẫu số 5 phần )
    - Tử số là : 52 : (5 - 3) x 3 = 78
    - Mẫu ố là : 52 : ( 5 -3 ) x 5 = 130
    Bài 16: Tìm một phân số có tổng tử số và mẫu số là 224 đơn vị và bằng phân số 
    - Đổi rút gọn  =  ( giải theo toán tổng - tỉ - Tử số 3 phần , mẫu số 4 phần )
    - Tử số là : 52 : (4 + 3) x 3 = 96
    - Mẫu ố là : 224 - 96 = 128
    Bài 17: Tổng của 2 số là 504 . Nếu lấy số thứ nhất nhân với 4 , số thứ hai nhân 5 thì tích của chúng bằng nhau . Tìm 2 số đó ?
    - Ta lấy số nhân thứ nhất làm tử và lấy số nhân thứ hai làm mẫu
    -Ta có : số thứ hai =số thứ nhất ( Giải theo toán tổng - tỉ ) Nếu biết hiệu là hiệu - tỉ .
    - Số thứ nhất là : 504 : ( 5 + 4) x 5 = 280
    - Số thứ hai là : 504 - 280 = 224
    Bài 18 : Tổng của 2 số là 1008 . Nếu lấy số thứ nhất nhân với  , số thứ hai nhân  thì tích của chúng bằng nhau . Tìm 2 số đó ?
    - Ta lấy mẫu số nhân thứ nhất làm tử và lấy mẫu số nhân thứ hai làm mẫu
    -Ta có : số thứ nhất =số thứ hai ( Giải theo toán tổng - tỉ )
    - Số thứ nhất là : 1008 : ( 5 + 3) x 3 = 378
    - Số thứ hai là : 1008 - 378 = 630
    Bài 19 : Tìm hai số tự nhiên biết hiệu của chúng là 68 . Nếu lấy số thứ nhất chia cho  , số thứ hai chia  thì kết quả của chúng bằng nhau ?
    - Ta lấy mẫu số nhân thứ hai làm tử và lấy mẫu số nhân thứ nhất làm mẫu
    -Ta có : số thứ nhất =số thứ hai ( Giải theo toán hiệu - tỉ )
    - Số thứ nhất là : 68 : ( 5 - 4) x 5 = 340
    - Số thứ hai là : 340 - 68 = 272
    Bài 20 : Nếu giảm độ dài cạnh của một hình vuông đi 10 % thì diện tích của hình đó giảm đi bao nhiêu phần trăm ? (giảm thì lấy 100 trừ đi số cho giảm )
    - Diện tích giảm là : a x a x 100% - a x 90% x a x 90% ( giảm thì a x a x 100 đứng trước )
    = 1 - 0,9 x 0,9 = 0,19 x 100 = 19%
    Bài 21 : Nếu tăng độ dài cạnh của một hình vuông thêm 10 % thì diện tích của hình đó tăng thêm bao nhiêu phần trăm ? (Tăng thì lấy 100 trừ cộng số cho tăng)
    - Diện tích tăng là : a x 110% x a x 110% - a x a x 100% ( Tăng thì a x a x 100 đứng sau )
    = 1,1 x 1,1 - 1 = 0,21 x 100 = 21%
    Bài 22 : Nếu giảm số M đi 20 % của nó thì ta được số N . Hỏi phải tăng số N thêm bao nhiêu phần trăm để được số M ?
    Ta gọi số M là a ; số N là b thì b = a x 80% ( số M giảm 20% còn 80%)
    Ta có : 80 : 20 = 4
    Vậy a x 80% : 4 = b : 40
    = a x 0,2 x 100 = 100 : 4 = 25%
    Số N phải tăng thêm 25% của nó để được M
    Bài 23 : Nếu giảm số C đi 37,5 % của nó thì ta được số D . Hỏi phải tăng số D thêm bao nhiêu phần trăm để được số C ?
    - Ta có : D = C x ( 100% - 37,5 % ) = C x 62,5%
    Vậy C = D : 62,5% =D :  = D x  = 1,6 x 100 = 160 %
    Số D phải tăng thêm là : 160% - 100% = 60%
    Bài 24 : Nếu tăng số A thêm 60 % của nó thì ta được số B . Hỏi phải giảm số B thêm bao nhiêu phần trăm để được số A ?
    - Ta có : B= A x( 100% + 60% ) = A x 160%
    Vậy A = B : 160% = B :  = B x  = 0,625 x 100 = 62,5
    Số b phải giảm đi : 100 - 62,5 = 37,5%
    No_avatar

    Các thầy hướng dẫn cho em bai toan này với ạ.

    Một hình chữ nhật có chiều dài bằng 3 chiều rộng.Tính diện tích hình chữ nhật đó.Biết rằng nếu bớt chiều dài đi 6m và tăng chiều rộng thêm 6m thì diện tích tăng thêm 324m2.

    No_avatar

    Chiều rộng là x
    Chiều dài là 3x
    Theo đề bài ta có: (3x-6)(x+6)=3x.x+324
     Giải ra ta được: x= 30
     Vậy chiều rộng là: 30, chiều dài là: 90
     Từ đó tìm diện tích
     

    No_avatarf

    thầy giải hộ e bài này với hiệu của 2 số là 21.biết 37,5%số lớn bắng 0,6soos nhỏ.tìm 2 số đó

     

    No_avatarf

    tỉ số 37,5% hay 375/100, rút gọn được 13/10.

    Bài toán quy về dạng cơ bảnTìm hai số khi biết hiệu là 21, tỉ số là 13/10.

    No_avatarf

    sorry,375/100 rút gọn được 13/4

    No_avatar

    giải hộ tớ bài tìm x: (x + 10) : 8 bằng 1600

    No_avatar

    Quy đồng mẫu số 2 phân số ấy lên, bạn được bài toán mới có 2 tỉ số mới mà mẫu số bằng nhau, vẽ sơ đồ ra

    No_avatarf

    Hình chữ nhật có Chu vi 40m. Nếu tăng chiều dài nên 2 lần và chiều rộng nên 6 lần thì được hình vuông. Tính S hình chữ nhật?

    No_avatar

    Tổng của hai số bằng 140. Nếu tăng số thứ nhất lên 5 lần và số thứ hai lên 3 lần thì được tổng mới là 516. Tìm số thứ hai

    No_avatarf

    Hình chữ nhật có Chu vi 40m. Nếu tăng chiều dài nên 2 lần và chiều rộng nên 6 lần thì được hình vuông. Tính S hình chữ nhật? 

    Giải: (d+r)x2=40

    theo đề2d=6r Vậy dài gấp 3 lần rộng

    thế vào công thức trên ta được (3r+r) x 2 =40 vậy rộng =5, dài =15 diện tích bằng 75


     
    Gửi ý kiến

    Hỗ trợ kĩ thuật: (04) 62 930 536 | 0982 1248 99 | hotro@violet.vn | Hỗ trợ từ xa qua TeamViewer

    Liên hệ quảng cáo: (04) 66 745 632 | 0166 286 0000 | contact@bachkim.vn


    Nhấn ESC để đóng